HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. JOHN POMBE JOSEFU
MAGUFULI, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA YA KUKABIDHI UENYEKITI WA SADC KWENYE
MKUTANO WA 40 WA WAKUU WA NCHI WA SADC
UNAOFANYIKA KWA MTANDAO, TAREHE 17 AGOST]I, 2020

Mheshimiwa Filipe Nyusi, Rais wa Msumbiji na Mwenyekiti
ajaye wa SADC;

Mheshimiwa Mfalme Mswati wa I1I wa Falme ya Eswatini;
Waheshimiwa Wakuu wa Nchi na Serikali Wenzangu wa SADGC;

Mheshimiwa Dkt. Stergomena Tax, Katibu Mtendaji wa
Sekretarieti ya SADC;

Wakuu wa Taasisinyingine za Kikanda na Kimataifa
mnaoshiriki nasi kwenye Mkutano huu;

Waheshimiwa Mabalozi;
Maafisa Waandamizi na Wajumbe wengine wa Mkutano;
Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana;

Tangu tulipokutana mara ya mwisho, Jumuiya yetu imepoteza
viongozi kadhaa, ambao ama walikuwa miongoni mwa waanzilishi wa
Jumuiya hii, au walishiriki kwenye uanzishaji na pia kutoa mchango
mkubwa kwenye Jumuiya yetu. Miongoni mwa viongozi hao ni Hayati
Mzee Robert Mugabe, Baba wa Taifa la Zimbabwe; Hayati Mzee
Benjamin William Mkapa, Rais Mstaafu wa Awamu ya Tatu ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania; na Hayati Mario Machungo, Waziri Mkuu

mstaafu wa Msumbiji. Hivyo basi, kabla ya kuanza hotuba yangu,
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naomba angalau tusimame kwa dakika moja, tuwakumbuke. Mwenyezi

Mungu azipumzishe Roho zao mahali pema peponi. Amina.

Waheshimiwa Wakuu wa Nchi wenzangu, najisikia furaha na heshima
kubwa, leo ninapokabidhi Uenyekiti wa Jumuiya yetu, kuhutubia
Mkutano huu ambao unafanyika miaka 40 tangu kuanzishwa kwa
Jumuiya yetu mwaka 1980. Lakini, kama mnavyofahamu, Mkutano huu
unafanyika katika mazingira ya tofauti sana ukilinganisha na Mikutano
mingine ya Wakuu wa Nchi iliyowahi kufanyika kwenye historia ya
Jumuiya yetu. Mtakumbuka kuwa, leo hii tulipaswa tuwe tunakutana
kwenye Jiji zuri la Maputo nchini Msumbiji kwa ajili ya Mkutano huu,
ambako nina uhakika Mheshimiwa Rais Nyusi alikuwa amejipanga
kutupokea vizuri. Hata hivyo, kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa
corona (COVID - 19), tumeshindwa kukutana ana kwa ana; na badala

yake tumelazimika kufanya Mkutano huu kwa njia ya mtandao.

Nitumie fursa hii, kwanza kabisa, kutoa salamu za pole kwa
wananchi wote wa Jumuiya yetu walioathirika na ugonjwa huu. Aidha,
napenda nizipongeze Nchi zote Wanachama pamoja na Sekretarieti kwa
hatua mbalimbali ilizochukua za kukabiliana na ugonjwa wa corona.
Kama itakavyokumbukwa, kabla ya Shirika la Afya Duniani (World
Health Organization - WHO) kutangaza ugonjwa wa Corona kuwa Janga
la Kimataifa; tarehe 9 Machi, 2020, Tanzania, ikiwa Mwenyekiti wa
SADC, iliitisha Mkutano wa Dharura wa Mawaziri wa Afya wa SADC

kujadili namna ya kukabiliana na ugonjwa huo. Katika Mkutano huo,



miongozo na mikakati mbalimbali ilitolewa kuhusu namna ya
kukabiliana ugonjwa huo. Na kutokana na miongozo hiyo, nafarijika
kusema kwamba, kwa kiasi kikubwa, tumeweza kuudhibiti ugonjwa

huu kwenye Ukanda wetu.

Ni kweli kwamba, zipo athari nyingi ambazo tumezipata
kutokana na ugonjwa huu, lakini tumejitahidi sana kulikabili janga hili,
tofauti na baadhi ya watu walivyotabiri. Na binafsi naamini, kutokana
na mipango na mikakati tuliyonayo, muda sio mrefu tutaweza
kuudhibiti kabisa ugonjwa huu, na hatimaye kuweza kurejea tena katika
maisha yetu ya kawaida. Jambo la msingi; tuendelee kushirikiana na
pia kubadilishana uzoefu wa namna ya kukabiliana na ugonjwa huu.
Aidha, hatuna budi kuendelea kuimarisha mifumo yetu ya kutolea
huduma za afya napia mikakati ya kukabiliana na majanga. Na katika
hilo, nitumie fursa hii kutoa wito kwa Sekretarieti na Nchi Wanachama
kushirikiana ili kuharakisha uanzishaji wa Mfuko na Mkakati wetu wa
Maafta (Disaster Risk Preparedness and Response Strategy Fund). Zaidi ya
hapo nitumie fursa hii kurudia rai yangu kwa nchi zilizoendelea
kuangalia uwezekano wa kusamehe madeni au kutoa misaada ama
mikopo isiyo na riba au yenye masharti nafuu kwa nchi zinazoendelea
ili ziweze kukabiliana na athari za kiafya na kiuchumi za ugonjwa wa

corond.

Waheshimiwa Viongozi, Mabibi na Mabwana;



Tarehe 17 Agosti mwaka jana, Tanzania ilipata heshima ya
kupewa jukumu la kuongoza Jumuiya yetu kwa kipindi cha mwaka
mmoja. Leo, tarehe 17 Agosti 2020, tumelikamilisha jukumu hilo na
tutalikabidhi kwa wenzetu wa Msumbiji. Waheshimiwa viongozi, bila
shaka mtakubaliana namimi kuwa, ni matamanio ya kila mtu kwamba,
unapopewa jukumu la kuongoza Taasisi yoyote, siku unapolikamilisha,
uwe umetoa mchango ambao utakuwa umesaidia kuisogeza mbele

Taasisi au Jumuiya hiyo, kuliko ulivyoikuta.

Ni kwa msingi huo, leo ninapokabidhi jukumu hili la Uenyekiti
kwa ndugu na marafiki zetu wa Msumbiji, sisi Watanzani tunafarijika
sana kuona kuwa, katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, tumeweza
kutoa mchango wetu, ambao bila shaka, utakuwa umesaidia kuisogeza
mbele Jumuiya yetu. Kwa hakika; kutokana na ushirikiano mkubwa
tulioupata kutoka kwa Nchi zote Wanachama pamoja na Sekretarieti,
tumeweza kupata mafanikio makubwa karibu kwenye maeneo yote:
kuanzia kwenye masuala ya siasa, ulinzi na usalama; utawala bora na
demokrasia; utengamano wa kiuchumi, masuala ya kijamii, n.k.

Tunawashukuru sana kwa ushirikiano wenu.

Waheshimiwa Viongozi, Mabibi na Mabwana;

Kama nyote mjuavyo, moja ya maeneo muhimu ya kipaumbele
kwa Jumuiya yetu ni ulinzi na usalama. Nafarijika kutamka kuwa,
katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, tumejitahidi kusimamia

jukumu hilo kikamilifu, hususan kwa kuhakikisha amani na usalama



unaendelea kutawala kwenye Ukanda wetu na pia kushughulikia
baadhi ya migogoro iliyopo, ikiwemo nchini DRC na Lesotho. Nitumie
fursa hii kumshukuru Mwenyekiti wa Asasi ya Siasa, Ulinzi na Usalama
(SADC Organ), kaka yangu, Mheshimiwa Rais Mnangagwa wa
Zimbabwe, kwa jitthada zake za kutafuta suluhu ya kudumu ya
mgogoro nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC).
Nawapongeza pia wananchi wa Lesotho kwa kufikia makubaliano ya
Amani chini ya Usuluhishi wa Jamhuri ya Afrika Kusini, ambayo
yamepelekea kuteuliwa kwa Mheshimiwa Moeketsi Majoro, kuwa
Waziri Mkuu wa Nchi hiyo baada ya kustaafu kwa Mheshimiwa
Thomas Thabane. Ni imani yangu kuwa hatua hii itaimarisha amani na
utulivu nchini Lesotho na kuwawezesha raia wa nchi hiyo kujikita

kwenye shughuli za maendeleo.

Na katika hilo, nitumie fursa hii pia kumkaribisha rasmi
Mheshimiwa Majoro kwenye Jumuiya yetu. Aidha, nawapongeza na
kuwakaribisha Waheshimiwa Marais Prithvirajsing Roopum wa
Mauritius na Dkt. Lazarus Chakwera wa Jamhuri ya Malawi, ambao
wamechaguliwa hivi Kkaribuni. Vilevile, napenda kuwapongeza
Waheshimiwa Marais Dkt. Mokgeetsi Eric Keabetswe Masisi wa
Botswana; Mheshimiwa Filipe Nyusi wa Msumbiji; Dkt. Hage Geingob
wa Namibia, ambao wamechaguliwa tena kuongoza mataifa yao.
Uchaguzi wa viongozi hao ni ishara ya kukomaa kwa misingi ya

demokrasia katika Jumuiya yetu.



Waheshimiwa Viongozi, Mabibi na Mabwana;

Mbali na masuala ya amani, ulinzi, usalama pamoja na utawala
bora, katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, tumejitahidi pia
kusimamia masuala ya utengamano wa kiuchumi. Itakumbukwa kuwa,
wakati wa Mkutano wa 39 Wakuu wa Nchi tulizindua Mfumo wa
Uombeaji na Utoaji Vyeti vya Utambuzi wa Uasili wa Bidhaa kwa njia ya
mtandao (e-certificate on rules of Origin). Kuzinduliwa kwa mfumo huu
kutarahisisha ufanyaji biashara mipakani hususan kwa wafanyabiashara
wetu wadogo. Itakumbukwa pia kuwa, mwaka jana, wakati Tanzania
ikiwa mwenyeji wa Maadhimisho ya Maonesho ya Awamu ya Nne ya
Wiki ya Viwanda ya SADC lilizinduliwa Baraza la Biashara la SADC
(SADC Business Council). Ni wazi kuwa kuanzishwa kwa Baraza hili,
kutachochea shughuli za uzalishaji na kuimarisha ushirikiano kati ya
Sekta ya Umma na Sekta Binafsi, ambayo ni muhimu katika kujenga

uchumi wa kisasa.

Vilevile, kutokana na kuibuka kwa ugonjwa wa corona, SADC
chini ya Uenyekiti wa Tanzania ilisimamia uandaaji wa Miongozo kwa
ajili ya Kuoanisha Taratibu za kufanya Biashara kwenye maeneo ya
Mipakani (yaani Regional Guidelines on Harmonization and Facilitation of
Cross Border Transport of Goods). Hii imewezesha wanachi wetu
kuendelea kufanya biashara licha cha kuwepo kwa ugonjwa wa corona;
na hivyo, kupunguza athari za kiuchumi kwa wananchi lakini pia, nchi
zetu kwa ujumla.  Sambamba na hayo, katika kipindi cha mwaka

mmoja uliopita, tumeendelea kusimamia ajenda muhimu ya Jumuiya
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kwa sasa kuhusu maendeleo ya viwanda. Kwa kutumia kaulimbiu ya
Mkutano wa 39, isemayo “Mazingira Wezeshi kwa ajili ya Maendeleo
Endelevu na Jumuishi ya Viwanda, Biashara na Ajira ndani ya SADC”,
tulijitahidi kuzihimiza Nchi Wanachama kuweka kipaumbele sio tu
katika kujenga vipanda lakini pia kutengeza mazingira mazuri ya
kustawisha ukuaji wa sekta ya viwanda kwenye Ukanda wetu. Na kama
nyote mnavyofahamu, moja ya kichocheo muhimu cha kustawisha sekta
ya viwanda, ni upatikanaji wa umeme wa uhakika. Ninayo furaha
kuuarifu Mkutano huu kuwa, katika kipindi mwaka mmoja uliopita,
Jumuiya yetu imeongeza megawati 3,595 za umeme; sawa na asilimia
90 ya lengo la kuzalisha megawati 4000. Aidha, baadhi ya nchi
zimesaini Makubaliano ya kutekeleza Miradi ya Pamoja ya Kusafirisha
Umeme (Inter-Governmental Memorandum of Agreements-IGMoA) kupitia
programu ya Southern African Power Pool (SAPP). Makubaliano
yaliyosainiwa nikati ya Tanzania na Zambia na kati ya Malawi na

Msumbiji.

Waheshimiwa Viongozi, Mabibi na Mabwana;

Katika mwaka mmoja uliopita pia tumeweza kusimamia uandaaji
wa Ajenda za Maendeleo za SADC baada ya Mwaka 2020. Kama
mnavyofahamu, tangu mwaka 2000, ajenda za maendeleo za Jumuiya
yetu zimekuwa zikisimamiwa na mikakati mikuu miwili: Mpango
Mkakati Elekezi wa Maendeleo ya Kikanda (yaani Regional Indicative
Strategic Development Plan - RISDP) wa mwaka 2015 na Mpango Mkakati

wa Asasi ya Siasa, Ulinzi na Usalama Awamu ya Pili (yaani Strategic
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Indicative Plan for the Organ - SIPO II). Mikakati hii yote inafikia ukomo
mwishoni mwa mwaka huu (2020). Hivyo basi, katika kipindi cha
Uenyekiti wetu, tumeweza kuandaa Dira ya Maendeleo ya SADC 2050
pamoja na Mpango Elekezi wa Maendeleo ya Kikanda (RISDP) wa
mwaka 2020 - 2030. Ni imani yangu kuwa, nyaraka hizi mbili ambazo
zitajadiliwa kwenye Mkutano huu, zitatoa mwelekeo mpya wa kufikia

malengo yetu ya “SADC Tunayoitaka”.

Mafanikio mengine yaliyopatikana katika kipindi cha Uenyekiti
wetu ni kuridhiwa kwa lugha ya Kiswahili kuwa miongoni mwa lugha
nne za SADC, ambayo kwa kuanzia inatumika kwenye vikao vya ngazi
ya Wakuu wa Nchi. Ni imani yangu kuwa kuridhiwa kwa lugha hii
kwanza ya Kiafrika kwenye Jumuiya yetu, kutachochea ushirikiano na
utengamano ndani ya Jumuiya. Na hii ndiyo sababu nimeamua kutoa
hotuba yangu kwa Kiswahili na nimefarijika kuwaona kuwa, wengi wenu,
mnanisikiliza ~ bila kutumia vifaa vya kutafsiri. Hii inaonesha kuwa

mnaifahamu na kuielewa vyema lugha hii adhimu ya Kiswahili.

Ukiachilia mbali hilo, itakumbukwa kuwa, kwenye Mkutano wa
39, tulipitisha Azimio la kuondolewa vikwazo vya kiuchumi
vilivyowekwa dhidi ya Jamhuri ya Zimbabwe tangu mwaka 2000.
Kwenye Azimio hilo pia tuliipitisha tarehe 25 Oktoba ya kila mwaka
kuwa ni Siku Maalum ya Kupinga Vikwazo ilivyowekewa Zimbabwe,
ambapo Nchi Wanachama zitakuwa zikiadhimisha kwa kufanya

mambo mbalimbali, ikiwemo kuandaa makongamano, midahalo au



kutoa matamko yenye kupinga vikwazo kwa Zimbabwe. Inatia moyo
kuona kuwa, kama tulivyokubaliana, tarehe 25 Oktoba 2019 tulitekeleza
Azimio hilo. Vilevile, baadhi yetu, tulijumuisha suala la kuondolewa
kwa vikwazo kwa nchi ya Zimbabwe kwenye Hotuba zetu kwenye
Mkutano wa 74 wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, lakini pia kwenye

majukwaa mbalimbali ya kimataifa.

Kutokana na hatua hizo, baadhi ya mafanikio yameanza
kupatikana. Mathalan, Umoja wa Ulaya (EU) umeanza kuona umuhimu
wa kutatua mgogoro wa kibinadamu nchini humo kwa kutoa misaada
na kuonesha utayari wa kusaidia utaalamu kwenye sekta mtambuka za
maendeleo ya uchumi, huduma za msingi za afya, kuijengea uwezo
Zimbabwe kuhimili maafa na kufanikisha utoaji wa misaada mingine ya
kibinadamu. Sambamba na hilo, Benki ya “The Herald Agribank”pamoja
na Benki ya “Infrastructure Development Bank” nchini Zimbabwe
zimeondolewa kwenye orodha ya vikwazo vilivyowekwa na EU.
Nazishukuru nchi na taasisi zoteza kimataifa zilizoanza kuitikia wito
wetu wa kuiondolea vikwazo nchi ya Zimbabwe, ambavyo vimekuwa
na athari kubwa kwa wananchi wa Zimbabwe, hususan wanawake,
wazee na watoto. Nina imani, mataifa mengine yataiga mfano ulioanza
kuoneshwa na Umoja wa Ulaya. Zimbabwe ikiondolewa vikwazo, itatoa
mchango mkubwa sio tu kwenye Jumuiya yetu bali duniani kwa

ujumla.



Waheshimiwa Viongozi, kwa kifupi sana, haya ni baadhi tu ya
mafanikio yaliyopatikana kwenye kipindi cha mwaka mmoja uliopita.
Nitumie fursa hii kuzishukuru tena Nchi zote Wanachama kwa
ushirikiano mkubwa mliotupatia. Bila ushirikiano wenu, mafanikio yote
niliyoyataja, kamwe yasingepatikana. Kwa namna ya pekee sana,
naishukuru Sekretarieti chini ya uongozi wa mwanamama mahiri, jasiri
na shupuvu, Dkt. Stergomena Lawrence-Tax, kwa kufanya kazi kwa
kujituma na ueledi mkubwa, licha ya kuwepo kwa changamoto
mbalimbali, ikiwemo ugonjwa wa corona pamoja na majanga ya
vimbunga na mafuriko yaliyoikumba Jumuiya yetu. Hivyo basi,
naishukuru sana Timu yote vya Sekretarieti kwa wushirikiano
walionipatia. Napenda pia niwashukuru Washiriki wa Maendeleo kwa
kutuunga mkono katika jitthada zetu za kufikia malengo endelevu

katika Ukanda wetu.

Waheshimiwa Viongozi, Mabibi na Mabwana;

Kabla ya kuhitimisha hotuba yangu; na kama nilivyogusia
mwanzoni, mwaka huu Jumuiya yetu imetimiza miaka 40 tangu
ilipoanzishwa mwaka 1980. Katika kipindi hicho, mafanikio mengi
makubwa yamepatikana. Idadi ya nchi wanachama imeongezeka
kutoka 9 waanzilishi hadi kufikia 16 hivi sasa; idadi ya watu nayo
imeongezeka kutoka takriban milioni 60 hadi kufikia takriban milioni
350 hivi sasa. Miundombinu imeimarika, biashara miongoni mwa Nchi
Wanachama imeongezeka kutoka asilimia 5 hadi kufikia takriban

asilimia 20 hivi sasa; hali ya maisha na vipato cha wananchi wetu
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kimekua; na amani na usalama imetawala kwenye Ukanda wetu kuliko

eneo jingine lolote Barani Afrika.

Hata hivyo, pamoja na mafanikio hayo, bado tuna safari ndefu ya
kuweza kutimiza ndoto na dhamira ya waasisi wa Jumuiya hii. Kama
nilivyosema wakati nikipokea Uenyekiti, wananchi wetu wengi bado ni
masikini, na wanakabiliwa na matatizo ya njaa, magonjwa na ukosefu
wa ajira licha kwamba eneo letu limebarikiwa kuwa rasilimali nyingi,
ikiwemo ardhi yenye rutuba, madini, misitu, mifugo, rasilimali za maji,
nk. Aidha, hata kiwango chetu cha biashara bado kipo chini
ukilinganisha na maeneo mengine, ambapo nchi za Amerika Kusini
wastani wake ni asilimia 40, Asia hivi sasa niasilimia 60 na Ulaya ni
asilimia 60. Eneo letu pia bado linakabiliwa na changamoto za

migogoro.

Changamoto hizo pamoja na nyingine zilizoibuka hivi karibuni,
ikiwemo mabadiliko ya tabia nchi, matishio ya ugaidi, uhalifu wa
kimataifa na sasa ugonjwa wa corona, zinatukumbusha kuhusu
umuhimu wa kuendelea kushirikiana na kushikamana. Na binafsi
naamini, endapo tutashirikiana na kufanya karibu, Jumuiya yetu inao
uwezo mkubwa wa kuzishinda changamoto hizo, kama tulivyozishinda
changamoto nyingine zilizowahi kuibili Jumuiya yetu, ikiwemo

utumwa; ukoloni na bila kusahau ubaguzi wa rangi.
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Waheshimiwa Viongozi, baada ya kusema hayo, sasa ninayo furaha
kukabidhi Uenyekiti wa Jumuiya yetu kwa ndugu yangu, ambaye pia ni
rafiki mkubwa wa Tanzania, Mheshimiwa Filipe Nyusi, Rais wa
Jamhuri ya Msumbiji. Nina matumaini makubwa, chini ya uongozi
wake, kutokana na uzoefu alionao yeye binafsi pamoja na nchi yake,
atatoa mchango mkubwa katika kushughulikia baadhi ya changamoto
nilizozitaja, na hasa kwa kuzingatia ule usemi wa wahenga usemao,
“Maisha huanza baada ya miaka 40”. Hivyo basi, kwa kuwa Jumuiya yetu
imetimiza miaka 40, nina uhakika sasa tutaanza kuona maendeleo kwa
kasi zaidi. Kwa upande wetu sisi Tanzania, kama ilivyoada, tunaahidi

kumpa Mwenyekiti mpya, ushirikiano wa kutosha.

Mungu Ibariki SADC!
Mungu Ibariki Afrika!

“Thank you very Much”

“Merci beaucoup”

“Muito Obrigado”

“ Ahsanteni sana kwa Kunisikiliza”
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